Tiệt trùng hơi nước gia vị: kiểm chứng log giảm Salmonella trước khi người mua EU, Mỹ hỏi

Kiểm chứng tiệt trùng hơi nước gia vị: mức giảm 5 log Salmonella, vi sinh chỉ thị E. faecium và dữ liệu dây chuyền

Người mua gia vị ở Mỹ không dừng ở câu “nhà máy có máy hơi nước không”. Họ hỏi bằng chứng rằng quy trình giảm được Salmonella ít nhất 5 log (100.000 lần) trên chính sản phẩm đó, mức mà Hiệp hội Thương mại Gia vị Mỹ (ASTA) ghi trong tài liệu kiểm chứng quy trình 2013 và hướng dẫn Clean, Safe Spices 2017; còn 21 CFR 117.160 buộc phải kiểm chứng trước khi áp dụng, hoặc trong 90 ngày đầu sản xuất. Ở EU, Quy định 2073/2005 (bản hợp nhất 01/07/2026) không có tiêu chí riêng cho gia vị, nhưng RASFF đã ghi 329 thông báo Salmonella trong thảo mộc, gia vị từ 2020 tới 2023, 212 trong số đó là hàng Brazil, gần như toàn bộ là hồ tiêu.

Bằng chứng người mua cần gồm ba thứ: nghiên cứu thử thách bằng vi sinh chỉ thị, dữ liệu ghi liên tục cho từng lô, và bộ hồ sơ đọc được. Cả ba phụ thuộc vào thiết bị chọn từ đầu. Cuối bài là bảng câu hỏi cho nhà cung cấp trước khi ký hợp đồng.

Vì sao “đã xử lý hơi nước” chưa phải là bằng chứng?

Hồ sơ rủi ro gia vị của FDA (2017) kể lại đợt bùng phát Salmonella Montevideo 2009–2010 tại Mỹ với 272 ca bệnh, liên quan tới tiêu đen và ớt rắc lên xúc xích salami. Một số lô tiêu được mô tả là “steam sterilized”, nhưng FDA ghi: không biết bước xử lý đó đã được kiểm chứng hay chưa. Một số lô có phiếu âm tính, nhưng phiếu chỉ kiểm một mẫu 25 g, trong khi FDA kiểm gia vị nhập khẩu với 30 mẫu × 25 g. FDA nghiêng về khả năng nhiễm xảy ra sau khi hàng vào Mỹ; bài học cho người bán vẫn nguyên: chữ “đã hấp hơi” và một phiếu 25 g không chứng minh được điều gì.

ASTA, trích Codex, tách hai việc: kiểm chứng (validation) là bằng chứng làm trước rằng biện pháp kiểm soát đủ sức đạt mức giảm đã định; thẩm tra (verification) là kiểm sau rằng biện pháp đã chạy đúng như thiết kế. Phiếu kiểm sản phẩm cuối chỉ là thẩm tra.

Người mua EU, Mỹ đang đòi gì, theo văn bản nào

Thị trườngVăn bảnYêu cầuHệ quả cho dây chuyền
Mỹ21 CFR 117.160, 117.180Kiểm chứng do người đủ năng lực kiểm soát phòng ngừa (PCQI) làm hoặc giám sát; làm lại khi đổi biện pháp kiểm soátChạy thử thách trên thiết bị thật, ngay khi chạy máy
Mỹ21 CFR 117.145, 117.165Theo dõi theo quy trình viết; hiệu chuẩn thiết bị đo; soát hồ sơ trong 7 ngày làm việcCảm biến hiệu chuẩn được, dữ liệu xuất được
Mỹ21 CFR 117.305, 117.315Ghi giá trị thật, ghi đồng thời, ngày giờ, người làm, mã lô; lưu ít nhất 2 nămHệ ghi tự động gắn mã lô
Mỹ (nhà nhập khẩu)21 CFR 1.506(d)(2)Mối nguy nghiêm trọng do nhà cung cấp kiểm soát: đánh giá tại chỗ trước lô đầu và ít nhất hằng năm, trừ khi có lập luận khác bằng văn bảnĐoàn đánh giá đọc hồ sơ tại nhà máy
Hướng dẫn ngành MỹASTA 2013, 2017Tối thiểu 5 log; kiểm chứng theo IQ, OQ, PQ; vi sinh chỉ thị có lập luận riêngBáo cáo kiểm chứng cho từng nhóm sản phẩm
EU2073/2005, hợp nhất 01/07/2026Không có dòng tiêu chí Salmonella cho gia vịNgười mua dựa vào quy định thực phẩm không an toàn và đặc tả hợp đồng
EU (biên giới)2019/1793, hợp nhất 30/06/2026Tiêu đen nguyên hạt từ Brazil: kèm giấy chứng nhận chính thức, kiểm thực tế 30% lô; 5 mẫu, mỗi mẫu tối thiểu 100 g, không gộp, không phát hiện Salmonella trong 25 gCảnh báo dồn dập thì cả nước bị siết, không riêng nhà máy vi phạm

Theo truy vấn RASFF ngày 29/10/2026, hàng Việt Nam có 3 thông báo Salmonella nhóm này kể từ 2020, trong đó một là tiêu đen (02/2024). Con số nhỏ, nhưng trường hợp Brazil cho thấy khi cảnh báo dồn lại, cả ngành hàng của một quốc gia trả giá.

Vi sinh chỉ thị thay Salmonella: kiểm chứng làm thế nào?

Mức 5 log từ đâu ra

ASTA đưa ví dụ: ước tính gia vị nhiễm không quá 1.000 CFU/g (3 log), thêm hệ số an toàn 100 lần (2 log), thì quy trình phải giảm 5 log. Không biết mức nhiễm thì mặc định 5 log. Với hơi nước, hướng dẫn 2017 đòi thời gian, nhiệt độ đủ giảm từ 5 log trở lên với dạng Salmonella chịu nhiệt nhất.

Ba lớp kiểm chứng: IQ, OQ, PQ

  1. IQ (kiểm tra lắp đặt): thiết bị, nguồn hơi, bơm chân không, cảm biến, phần mềm lắp đúng bản vẽ; có lịch hiệu chuẩn, phụ tùng.
  2. OQ (kiểm tra vận hành): thiết bị đạt ngưỡng tới hạn ở điều kiện xấu nhất: nhiệt độ thấp nhất, tải lớn nhất, thời gian lưu ngắn nhất, mẻ không đầy, điểm lạnh đã lập bản đồ nhiệt.
  3. PQ (thử thách vi sinh): cấy vi sinh lên gia vị, chạy qua thiết bị, đếm lại. Salmonella thật chỉ thử trong phòng thí nghiệm; tại nhà máy chỉ dùng vi sinh chỉ thị đã được kiểm chứng.
Ba lớp kiểm chứng IQ, OQ, PQ và phép tính 5 log Salmonella cho tiệt trùng hơi nước gia vị
Nguồn: ASTA, Validation of Microbial Reduction Processes for Spices (2013); ASTA, Clean, Safe Spices (2017); Newkirk và cộng sự (2018). Hình nguyên lý do Kim Nguyễn vẽ.

E. faecium NRRL B-2354: dùng được, nhưng không cho mọi gia vị

Vi sinh chỉ thị phổ biến là Enterococcus faecium NRRL B-2354, được Hội đồng Hạnh nhân California chấp nhận cho nhiệt khô và nhiệt ẩm. ASTA 2017 ghi chủng này tương đương Salmonella trên tiêu đen nguyên hạt xử lý hơi nước, nhưng không tương đương trên hạt thì là (cumin). Nghiên cứu hơi nước chân không của Newkirk và cộng sự (2018), nhiệt độ sản phẩm mục tiêu 86,7 °C, cho thấy lý do:

  • Trên tiêu đen, E. faecium giảm ít hơn Salmonella 0,9 log: chỉ thị khó chết hơn mầm bệnh, kết quả nghiêng về phía an toàn.
  • Trên hạt thì là, E. faecium có lúc giảm nhiều hơn tới 2,3 log: dùng nó để kiểm chứng sẽ tưởng quy trình mạnh hơn thực tế.
  • Salmonella nuôi dạng màng sinh học trên tiêu chỉ giảm 4,6 log sau 1 phút, so với 7,1 log của chủng nuôi thông thường, và cần khoảng 3 phút mới đạt 5 log. Cách chuẩn bị vi sinh cấy đổi cả kết luận.

Nhóm tác giả lưu ý kết quả chỉ áp dụng cho đúng gia vị, cách đóng gói và thông số đã thử. Nhà máy làm cả tiêu, quế, hồi, ớt vì vậy cần kế hoạch kiểm chứng theo từng nhóm sản phẩm (nguyên hạt, mảnh, bột).

Dây chuyền phải ghi được những gì?

Kiểm chứng xong mới là một nửa. Nửa còn lại là chứng minh mỗi lô chạy trong vùng đã kiểm chứng. Chương 6 dự thảo hướng dẫn kiểm soát phòng ngừa của FDA khuyến nghị thiết bị ghi nhiệt độ liên tục đặt tại điểm lạnh nhất, nhiều điểm đo với buồng lớn; thời gian lưu của thiết bị liên tục đo qua tốc độ băng tải.

Thông sốĐo ở đâuVì sao người mua hỏi
Nhiệt độ sản phẩmĐiểm lạnh đã lập bản đồ; xác định chênh lệch buồng và hạtASTA đòi xác định chênh lệch khi đầu đo không chạm sản phẩm
Thời gian lưuBộ đếm vòng quay băng tải, vít tải, hoặc giờ bắt đầu, kết thúc mẻLớp hạt không đều thì hạt đi nhanh, chậm khác nhau
Áp suất hơi, mức chân khôngBuồng xử lýĐiều kiện để hơi ngưng tụ đều trên bề mặt hạt
Tải nạp, độ dày lớpCân định lượng, thanh gạt cố định chiều cao lớpTải lớn nhất là điều kiện xấu nhất
Độ ẩm hoặc hoạt độ nước đầu raSau sấy, làm nguội, trước đóng baoASTA: hoạt độ nước dưới 0,75 thì phần lớn nấm mốc, vi khuẩn không phát triển
Lệch thông sốCảnh báo tự động, ghi sự kiện, cửa loại hàngASTA lưu ý hệ liên tục đưa mọi hạt qua máy sấy: hạt chưa đạt sẽ nhiễm ngược khâu sau

FDA còn phân biệt ngưỡng tới hạn và ngưỡng vận hành. Ví dụ trong Chương 6: lò nướng có ngưỡng tới hạn 177 °C, 13 phút; nhà máy chạy ở 178 °C, 15 phút để có khoảng điều chỉnh trước khi chạm ngưỡng tới hạn. Áp vào dây chuyền hơi nước: báo động khi chạm ngưỡng vận hành, tự loại hàng khi dưới ngưỡng tới hạn.

Điểm ghi dữ liệu trên dây chuyền tiệt trùng hơi nước gia vị và hai ngưỡng vận hành, tới hạn
Nguồn: FDA, dự thảo hướng dẫn kiểm soát phòng ngừa, Chương 6; ASTA (2013, 2017); 21 CFR 117.305, 117.315. Hình nguyên lý do Kim Nguyễn vẽ.

Về hình thức, 21 CFR 117.305 đòi giá trị thật chứ không chỉ chữ “đạt”, ghi đồng thời lúc làm. Hồ sơ kiểm chứng phải lưu ít nhất 2 năm sau khi thôi dùng quy trình đó. Bản in giấy nhiệt khó giữ được chừng ấy năm; cách tổ chức dữ liệu, xem số hoá nhà máy: ghi dữ liệu trước, AI sau.

Hồ sơ đưa cho người mua gồm những gì?

  1. Báo cáo kiểm chứng: chữ ký nhóm kiểm chứng; mô tả quy trình, thiết bị, điểm kiểm soát tới hạn; phương pháp IQ, OQ, PQ; sản phẩm đã và chưa được kiểm chứng; dữ liệu chính; kết luận.
  2. Lập luận chọn vi sinh chỉ thị cho từng gia vị.
  3. Bảng ngưỡng tới hạn và ngưỡng vận hành.
  4. Mẫu hồ sơ lô: đồ thị nhiệt độ, thời gian của một lô thật, có mã lô, người soát.
  5. Hồ sơ lệch và khắc phục theo 21 CFR 117.150: lô nào lệch, hàng đi đâu, đã làm gì.
  6. Hiệu chuẩn cảm biến nhiệt độ, áp suất, máy đo ẩm.
  7. Giám sát môi trường khu sau tiệt trùng, vì gia vị đã xử lý là thực phẩm ăn liền.
  8. Phiếu kiểm sản phẩm ghi rõ số mẫu, khối lượng mẫu; ASTA khuyến nghị giữ lô tới khi có kết quả âm tính.
  9. Điều kiện kiểm chứng lại: ASTA khuyến nghị hằng năm lúc đầu, và xem lại khi đổi nguyên liệu, thiết bị, sản phẩm, bao bì hay quy định.

Hàng bán sang Mỹ theo đường “chưa xử lý” thì cơ chế khác: xem khâu diệt khuẩn nằm ở bờ nào.

Bảng kiểm: hỏi nhà cung cấp gì trước khi mua dây chuyền?

Bài tiệt trùng hơi nước cho hồ tiêu và gia vị đã nêu bốn chỉ tiêu chọn máy. Bảng dưới đi vào khả năng chứng minh, phần rất khó bổ sung khi máy đã về.

#Câu hỏiCâu trả lời cần thấy
1Đã có báo cáo thử thách vi sinh trên loại gia vị, dạng hạt của tôi chưa?Báo cáo đủ điều kiện thử; ASTA lưu ý không mặc nhiên dùng dữ liệu nhà chế tạo
2Có hỗ trợ chạy PQ tại nhà máy với E. faecium NRRL B-2354?Quy trình thử viết sẵn, phân rõ việc mỗi bên
3Điểm lạnh ở đâu, đã lập bản đồ nhiệt ở tải lớn nhất và mẻ không đầy chưa?Bản đồ nhiệt kèm vị trí đầu đo
4Cảm biến đo nhiệt độ buồng hay sản phẩm?Số liệu chênh lệch và cách hiệu chỉnh
5Thời gian lưu đo trực tiếp hay suy ra?Phép đo bằng hạt đánh dấu hoặc tương đương
6Dữ liệu có gắn mã lô, chống sửa, xuất file, lưu ít nhất 2 năm?Mẫu xuất dữ liệu của một lô thật
7Dưới ngưỡng tới hạn thì hàng đi đâu?Logic điều khiển và cửa loại hàng trước máy sấy
8Sấy, làm nguội có trong phạm vi cung cấp, đo ẩm đầu ra bằng gì?Phạm vi cung cấp ghi rõ
9Có cổng đặt đầu đo chuẩn để hiệu chuẩn tại chỗ?Vị trí cổng kiểm trên bản vẽ
10Đổi sản phẩm, đổi thông số thì phần nào phải kiểm chứng lại?Danh sách thay đổi kèm việc phải làm
11Khu sau tiệt trùng tách khỏi khu nguyên liệu thế nào?Luồng một chiều theo thiết kế nhà máy thực phẩm
12IQ, OQ có nằm trong biên bản nghiệm thu?Biên bản FAT và SAT có tiêu chí đạt, không đạt

Câu 8 hay bị coi nhẹ. Hơi nước để lại ẩm trên hạt; khâu sấy quyết định hàng có giữ hoạt độ nước thấp suốt hành trình container hay không. Chọn kiểu máy sấy, xem chọn công nghệ sấy.

Kim Nguyễn khuyến nghị: thứ tự làm

  1. Chốt danh mục gia vị, dạng sản phẩm cho từng thị trường, nhóm theo đặc tính để lập kế hoạch kiểm chứng.
  2. Đưa bảng kiểm 12 câu vào hồ sơ mời chào giá, so các nhà cung cấp trên cùng câu hỏi.
  3. Ghi IQ, OQ, PQ vào hợp đồng: ai làm, vi sinh nào, phòng thí nghiệm nào, tiêu chí đạt, chi phí do ai chịu.
  4. Lên lịch kiểm chứng cùng lịch lắp đặt, để có kết quả trong 90 ngày đầu sản xuất.

Kim Nguyễn Corporation tư vấn giải pháp công nghệ và cấu hình dây chuyền cho nhà máy chế biến hướng xuất khẩu. Nếu Quý doanh nghiệp đang ở bước lập dự án nhà máy chế biến nông sản hướng xuất khẩu và cần rà cấu hình dây chuyền tiệt trùng hơi nước theo khả năng kiểm chứng, hãy đặt lịch trao đổi với Kim Nguyễn.

Bài là góc nhìn tư vấn công nghệ, không phải tư vấn pháp lý hay kết quả kiểm chứng cho một thiết bị cụ thể. Mức giảm vi sinh phải được xác lập trên chính sản phẩm và thiết bị của nhà máy.

Nguồn tham khảo

  1. ASTA, Validation of Microbial Reduction Processes for Spices, 2013 (sáu giai đoạn; IQ, OQ, PQ; ví dụ 3 log + 2 log = 5 log; điều kiện xấu nhất; vi sinh chỉ thị tại nhà máy; báo cáo kiểm chứng; kiểm chứng lại hằng năm). Truy cập 29/10/2026.
  2. ASTA, Clean, Safe Spices Guidance Document, bản cập nhật 2017 (hơi nước giảm từ 5 log với Salmonella chịu nhiệt nhất; E. faecium NRRL B-2354 tương đương trên tiêu nguyên hạt xử lý hơi nước, không trên cumin; hoạt độ nước dưới 0,75; giữ lô tới khi âm tính). Truy cập 29/10/2026.
  3. FDA, Risk Profile: Pathogens and Filth in Spices, 2017 (đợt bùng phát Salmonella Montevideo 2009–2010, 272 ca; “steam sterilized” chưa rõ kiểm chứng; phiếu 1 × 25 g so với 30 × 25 g). Truy cập 29/10/2026.
  4. Newkirk J.J. và cộng sự, Inactivation of Salmonella enterica and Surrogate Enterococcus faecium on Whole Black Peppercorns and Cumin Seeds Using Vacuum Steam Pasteurization, Frontiers in Sustainable Food Systems 2:48, 2018. Truy cập 29/10/2026.
  5. FDA, Hazard Analysis and Risk-Based Preventive Controls for Human Food: Draft Guidance, Chapter 6: Use of Heat Treatments as a Process Control (ghi nhiệt độ liên tục tại điểm lạnh; ngưỡng tới hạn và ngưỡng vận hành). Truy cập 29/10/2026.
  6. 21 CFR 117.145, 117.150, 117.160, 117.165, 117.180, 117.305, 117.315 và 1.506. Cornell LII, truy cập 29/10/2026.
  7. Quy định (EC) số 2073/2005 về tiêu chí vi sinh cho thực phẩm, bản hợp nhất 01/07/2026. Truy cập 29/10/2026.
  8. Quy định thực thi (EU) 2019/1793, bản hợp nhất 30/06/2026, Phụ lục II (tiêu đen nguyên hạt từ Brazil, Salmonella, kiểm 30%) và Phụ lục III (lấy mẫu Salmonella). Truy cập 29/10/2026.
  9. Uỷ ban châu Âu, RASFF Window, truy vấn nhóm “herbs and spices”, tiêu đề có “Salmonella”, ngày 29/10/2026.